TDN's 4rum
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Kinh nghiệm tìm học bổng!

2 posters

Go down

Kinh nghiệm tìm học bổng! Empty Kinh nghiệm tìm học bổng!

Bài gửi by Traveller 3/5/2008, 11:54 am

• Theo kình nghiệm bao năm tìm học bổng của tớ thì ở Việt Nam không kím hb ngon qua các tổ chức du học! Bạn có thể đi các hội thảo du học để có thêm kinh nghiệm nhưng học bổng thường không cao, cũng phải đóng tiền khá nhiều! Tìm học bổng tốt nhất vào thẳng trang web giáo dục của nơi muốn học (MĨ, Úc... vào thẳng trường muốn học là tốt nhất!), tìm và viết mail xin người quản lý ở đó!
  • Các học bổng 100% chỉ có cho học phí nên đừng bao giờ mơ tưởng sẽ tìm dc học bổng vừa học phí vừa ăn ở! Học bổng duy nhất tớ thấy có là học bổng của Singapore (Asean, Astar)! Cái đó hơi bị ngon đó! Dễ nhất là các hb dưới 100% như 50%, 60%! Nên đi dh tức phải có tiền dù ít hay nhiều!
  • Bạn cần chuẩn bị cho mình một vốn tiếng Anh và lý lịch thật khá (học sinh giỏi mấy năm liền, hs giỏi thành phố, quốc gia) với hoạt động xã hội! Khi viết về bản thân (đoạn văn khi thi lấy hb..) không nên khiêm tốn mà phải viết hết chiến công mình ra vì k viết thì tụi nó k bao h biết!
  • Bạn cần tính đường dài hơn cho tương lại bởi không bao giờ bạn có thể vừa học vừa đi làm mà đủ khả năng trang trải cho tiền đại học! Và khi bạn làm đi làm+học sẽ k có thời gian!
Traveller
Traveller
Đại tướng
Đại tướng

Nam Tổng số bài gửi : 229
Đến từ trường-lớp : Trường đời (Cựu 11A7-TDN)
Job/hobbies : Lữ khách
Humor : Ready 2 a new journey!

http://360.yahoo.com/hlan1991

Kinh nghiệm tìm học bổng! Empty Re: Kinh nghiệm tìm học bổng!

Bài gửi by tranhieuamg 4/5/2008, 7:22 pm

Traveller đã viết:

• Các học bổng 100% chỉ có cho học phí nên đừng bao giờ mơ tưởng sẽ tìm dc học bổng vừa học phí vừa ăn ở! Học bổng duy nhất tớ thấy có là học bổng của Singapore (Asean, Astar)! Cái đó hơi bị ngon đó! Dễ nhất là các hb dưới 100% như 50%, 60%! Nên đi dh tức phải có tiền dù ít hay nhiều!

Không đúng, bản thân tớ đây đã từng dự 2 cuộc thi lấy học bổng trung học 100% cả học phí lẫn ăn ở, 1 cái ở us, 1 cái ở uk (tớ rớt cả 2 Razz ). Chỉ có điều những học bổng này phải nói là RẤT KHÓ. như trong lần phỏng vấn cái ở us, tớ bị đến 5 ông hội đồng vòng interview cuối, và thường rất ít và hiếm. Như vừa mới đây lớp tớ, 11a8, vừa có 1 bạn lấy được hb 100% tiền học lẫn ăn ở của United College, trị giá hơn 800tr vnd. Muốn lấy những hb này, bạn phải có sự chuẩn bị rất kĩ từ trước, không chỉ tiếng anh, thành tích học tập, mà cả về những điểm mạnh của bản thân (hoạt bát, nhanh nhẹn, có tính đồng đội,v.v). vì đơn giản bạn có thể thấy, lượng hs giỏi eng + academic của vn ko hiếm, phải nói là còn hơn nấm sau mưa, nên các trường nc ngoài họ lấy các phẩm chất của bản thân bạn làm top priority criteria của họ. để rèn luyện những điều này thì mình nghĩ cần tham gia các hoạt động xã hội nhiều, đọc sách, chơi thể thao, nói chung là tiếp xúc nhiều với cuộc sống bên ngoài.

Traveller đã viết:

• Theo kình nghiệm bao năm tìm học bổng của tớ thì ở Việt Nam không kím hb ngon qua các tổ chức du học! Bạn có thể đi các hội thảo du học để có thêm kinh nghiệm nhưng học bổng thường không cao, cũng phải đóng tiền khá nhiều! Tìm học bổng tốt nhất vào thẳng trang web giáo dục của nơi muốn học (MĨ, Úc... vào thẳng trường muốn học là tốt nhất!), tìm và viết mail xin người quản lý ở đó!

Không hẳn, bạn vẫn có thể tìm được, nhưng số lượng các hb 100% cả tuition fee + ăn ở hầu như ko có, nhưng số lượng các hb có giá trị cao (trên 500tr vnd) vẫn có thể có dc, năm ngoái tớ cũng từng đi thi 2 cái của OIC và Amco, dù số tiền bạn phải trả còn lại cũng ko phải thấp nhưng giá trị bạn có được có khi còn hơn tổng tiền ăn, hok của một vài hok bổng bèo khác (ở đây chỉ nói hb uk, us, chứ ko có cái nào ở lào, campuchia đâu nhé Laughing

còn những điều còn lại mà chú lân nói thì tớ ko có gì để nói thêm. nên xác định wan trọng nhất là đh mình sẽ hok đh nào để còn có plan, chứ các kiểu phd, ba, ma gì gì đó thì tìm hb ko khó, đặc biệt là sau khi bạn đã có kinh nghiệm ở bậc trung hok và đh.
hiện giờ tớ đây cũng đang bơ phờ cái chuyện học đh đây... Crying

tranhieuamg
Thiếu tướng
Thiếu tướng

Nam Tổng số bài gửi : 68
Đến từ trường-lớp : Trần Đại Nghĩa-11a8
Job/hobbies : IT, girlfriend